பினாங்கு, ஆக. 3-

முன்னாள் தேசிய கால்பந்து வீரர் வி.கிருஷ்ணசாமியின் மரணம் நாட்டிற்கு பெரும் இழப்பு என்று முன்னாள் அணி வீரர் கலீல் ஹாஷிம் கூறியுள்ளார்.

அவரை அணியின் மிகச்சிறந்த கால்பந்து வீரர் என்று வர்ணிக்கும் 73 வயதான கலீல், கிருஷ்ணசாமி மிகவும் உறுதியானவர் என்றும், தனது வாழ்நாளில் இதுவரை பார்த்திராத மிகச் சிறந்த தற்காப்பு மத்திய திடல் ஆட்டக்காரர் என்றும் கூறினார்.

“அவர் பேரா அணியில் விளையாடினார். நான் அத்தருணத்தில் பினாங்கு அணியில் விளையாடினேன்’  அதனால் அவருடன் அதிகம் விளையாடிய அனுபவம் இல்லை’

“ஆனால் அதற்குப் பின்னர் நாங்கள் மலேசியா சிறைச்சாலைகளைப் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தியபோது, அவர் ‘தி மெஷின்’ என்று அழைக்கப்பட்டார். அவர் மிகவும் பொருத்தமாக இருந்தார், அவரை யாரும் அடிக்க முடியாது” என்று திங்களன்று (ஆகஸ்ட் 3) பயா டெருபோங் இறுதிச் சடங்கில் சந்தித்தபோது அவர் கூறினார்.

கிருஷ்ணசாமியுடன் பினாங்கு சிறைச்சாலையில் பணிபுரிந்த கலீல், சில வாரங்களுக்கு முன்பு புக்கிட் கெலுகூரில் அவரை கடைசியாகச் சந்தித்தபோது கால்பந்து நினைவலைகளைப் பகிர்ந்து கொண்டார். அதோடு கிருஷ்ண்சாமி ஆரோக்கியமாகவும் காணப்பட்டது என்றார்.

கிருஷ்ணசாமி உடல்நிலை சரியில்லாமல் இருப்பதாகவும், பினாங்கு மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளதாகவும் இரண்டு நாட்களுக்கு முன்பு தேசிய தடகள நல அறக்கட்டளையிலிருந்து  தனக்கு வாட்ஸ்அப் செய்தி வந்ததாக அவர் கூறினார்.

“அவர் எப்படி இருக்கிறார் என்று நான் அவரிடம் கேட்டேன், அதுதான் நான் அவருடன் கடைசியாக நடத்திய உரையாடல்” என்று அவர் கூறினார். இதற்கிடையில், கிருஷ்ணசாமியின் மூத்த மகள் 45 வயதான கஸ்தூரி, தனது தந்தை கால்பந்தை முழு மனதுடன் நேசிப்பதாகக் கூறினார்.

“நாங்கள்  குழந்தைகளாக இருந்தபோது, எங்கள் தந்தை கால்பந்தை மிகவும் நேசிக்கிறார் என்பதை நாங்கள் உணர்ந்தோம், அவருடைய ஆத்மாவும் ஆவேசமும் கால்பந்துதான்” என்று அவர் கூறினார்.

கிருஷ்ணசாமி தனது 72 வயதில் காலமானார்.

வெள்ளிக்கிழமை (ஜூலை 31), அவர் பினாங்கு பொது மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டார், ஞாயிற்றுக்கிழமை (ஆகஸ்ட் 2) காலமானார்.

பினாங்கு, பேரா மற்றும் சிறைச்சாலைத் துறைக்காக விளையாடிய கிருஷ்ணசாமி, தனது உயரிய காலத்தில் “அயர்ன் மேன்” என்றும் அழைக்கப்பட்டார், ஏனெனில் அவர் காயத்திற்குப் பிறகும் மீண்டும் விளையாட்டில் களமிறங்கிச் சாதித்தார்.

மத்திய திடல் ஆட்டக்காரரான கிருஷ்ணசாமி 1972 இல் முனீச்சில் நடந்த ஒலிம்பிக் போட்டிகளில் தேசிய கால்பந்து அணியிலும், 1974 ஆம் ஆண்டில் சியோலில் நடந்த தகுதிச் சுற்றிலும் விளையாடினார் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

அவர் 1970 முதல் 1976 வரை தேசிய அணிக்காக விளையாடினார். கிருஷ்ணசாமிக்கு மகள் கஸ்தூரி, மனைவி எஸ்.ராசா, 72, 44 வயது மகன் மற்றும் பல பேரக்குழந்தைகளை உள்ளனர்